Uỷ ban nhân dân tỉnh Tây Ninh thông báo:
Quốc hội đã thống nhất điều chỉnh thời gian thông qua Dự án Luật Đặc khu từ kỳ họp thứ 5 sang kỳ họp thứ 6 để có thêm thời gian nghiên cứu, tiếp tục hoàn thiện.
Uỷ ban Thường vụ Quốc hội đã thống nhất với Chính phủ chỉnh lý quy định về thời hạn sử dụng đất áp dụng theo quy định của Luật Đất đai hiện hành, không quy định trường hợp đặc biệt kéo dài đến 99 năm.
Mọi người đừng để kẻ địch lợi dụng vào mục đích xấu kích động, phá rối an ninh trật tự, vi phạm pháp luật.

Pháp luật   Tư vấn pháp luật

Quy định thế nào về nhận con nuôi?

Cập nhật ngày: 27/11/2015 - 06:00

Hỏi: Dì ruột tôi định cư ở Pháp muốn xin con tôi làm con nuôi. Xin hỏi trường hợp này có được nhà nước chấp thuận hay không ?

Một bạn đọc

Đáp: Bạn thân mến! Theo quy định tại khoản 2, Điều 28 Luật Nuôi con nuôi năm 2011 thì những người sau đây được nhận con nuôi:

- Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

- Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

- Có con nuôi là anh, chị, em, ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

- Nhận trẻ khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

- Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 1 năm.

Trường hợp của bạn, người xin nhận con bạn làm con nuôi (dì của bạn, cũng là bà dì của con bạn), không thuộc đối tượng mà pháp luật quy định được nhận con nuôi, nên không thể lập thủ tục xin nhận con nuôi được. 

Luật sư Nguyễn Văn Chất