Pháp luật   Tư vấn pháp luật

Trừ lương vì nghỉ không phép đúng hay sai? 

Cập nhật ngày: 10/01/2019 - 10:50

Trần Yến Oanh (vanyentran8412@gmail.com) hỏi: "Tôi là công nhân một công ty may mặc ở Long An. Công ty chúng tôi có quy định nếu ai nghỉ không phép 1 ngày thì ngoài việc bị trừ 5% lương sẽ mất hết tiền thưởng chuyên cần, phụ cấp xăng xe, nhà trọ (tổng cộng khoảng 1 triệu đồng/tháng). Quy định của công ty có phù hợp quy định pháp luật không?".

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 101 Bộ Luật Lao động quy định người sử dụng lao động (NSDLĐ) chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động (NLĐ) để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của NSDLĐ.

Do đó, việc công ty trừ lương NLĐ vì nghỉ không phép là trái quy định pháp luật. Chị Oanh có thể liên hệ với cơ quan quản lý lao động địa phương yêu cầu can thiệp, bảo vệ quyền lợi.

Nguồn NLD