Pháp luật   Tư vấn pháp luật

Xe chưa dừng, hành khách xuống xe bị tai nạn có được bồi thường ?

Cập nhật ngày: 18/12/2015 - 12:00

Hỏi: Anh bạn tôi về quê thăm gia đình bằng xe khách. Khi đến gần bến, xe chạy chậm lại, phụ xế đề nghị hành khách chỉ xuống xe khi xe đã dừng hẳn. Do thấy người nhà ra đón, bạn tôi nhảy xuống xe khi xe còn đang chạy nên ngã gãy tay. Xin hỏi, trong trường hợp này nhà xe có phải bồi thường cho anh bạn của tôi không?

Hoàng Minh (Bến Cầu-TN)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 533 của Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định bên vận chuyển không phải bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ và hành lý của hành khách nếu thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của hành khách, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Như vậy, theo trình bày của anh thì lái xe hoàn toàn không có lỗi với việc làm bạn của anh bị gãy tay do khi xe đến bến, người phụ xế xe có đề nghị hành khách trật tự, chỉ xuống xe khi xe đã dừng hẳn nhưng bạn anh đã không thực hiện đúng yêu cầu an toàn này.

Vì thế, trong trường hợp này, nhà xe không phải bồi thường thiệt hại cho bạn của anh.

LG. Kim Hương