baotayninh.vn

Pháp luật   Tư vấn pháp luật

BAOTAYNINH.VN trên Google News

Chuyển hộ khẩu có phải làm thủ tục cắt khẩu không? 

Cập nhật ngày: 13/08/2023 - 13:28

Bạn đọc hỏi khi chuyển nơi đăng ký thường trú (chuyển hộ khẩu) về nơi ở mới có phải làm thủ tục xóa đăng ký thường trú (cắt hộ khẩu) ở nơi ở cũ hay không?

Tôi đang ở quận 12, sắp tới tôi dự định nhập khẩu về quận Gò Vấp. Tôi xin hỏi khi tôi chuyển nơi đăng ký thường trú (chuyển hộ khẩu) về nơi ở mới thì có phải làm thủ tục xóa đăng ký thường trú (cắt hộ khẩu) ở nơi ở cũ hay không?

Bạn đọc Minh Long (quận 12, TP.HCM) hỏi:

Khi chuyển hộ khẩu thì không cần phải làm thủ tục cắt hộ khẩu. Ảnh: LÊ THOA

Luật sư Ngô Minh Trực, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời:

Theo quy định tại Điều 24, Luật cư trú 2020, các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

- Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

- Ra nước ngoài để định cư;

- Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú trong trường hợp cơ quan, người có trách nhiệm thực hiện việc đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng và điều kiện;

- Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

- Đã được cơ quan có thẩm quyền cho thôi quốc tịch Việt Nam, tước quốc tịch Việt Nam, hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ mà sau 12 tháng kể từ ngày chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ vẫn chưa đăng ký thường trú tại chỗ ở mới, trừ trường hợp quy định tại điểm h khoản này;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp nhưng sau đó quyền sở hữu chỗ ở đó đã chuyển cho người khác mà sau 12 tháng kể từ ngày chuyển quyền sở hữu vẫn chưa đăng ký thường trú tại chỗ ở mới, trừ trường hợp được chủ sở hữu mới đồng ý tiếp tục cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ và cho đăng ký thường trú tại chỗ ở đó hoặc đồng ý cho giữ đăng ký thường trú tại chỗ ở đó;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ và không được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho giữ đăng ký thường trú tại chỗ ở đó; người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở thuộc quyền sở hữu của mình nhưng đã chuyển quyền sở hữu chỗ ở cho người khác và không được chủ sở hữu mới đồng ý cho giữ đăng ký thường trú tại chỗ ở đó;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở đã bị phá dỡ, tịch thu theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc tại phương tiện đã bị xóa đăng ký phương tiện theo quy định của pháp luật.

Như vậy, bạn không thuộc đối tượng phải xóa đăng ký thường trú, khi chuyển nơi đăng ký thường trú (chuyển hộ khẩu) bạn không cần phải làm thủ tục xóa đăng ký thường trú (cắt hộ khẩu). Bạn chỉ cần đáp ứng các điều kiện về đăng ký thường trú (theo Điều 20 Luật cư trú 2020) và chuẩn bị hồ sơ để đăng ký thường trú tại ở mới. Nếu đáp ứng đáp ứng đủ điều kiện theo quy định thì công an nơi bạn đăng ký thường trú mới sẽ tự cập nhật trên hệ thống dữ liệu Quốc gia về dân cư.

Nguồn PLO