Giữ vững phẩm chất “Anh bộ đội Cụ Hồ”
Ngày 15-12, đồng chí Nguyễn Thiện Nhân, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam đã đi thăm Học viện Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam. Đồng chí Nguyễn Thiện Nhân đã tham quan phòng truyền thống, khu trưng bày sách; đến thăm hỏi, động viên các sĩ quan, học viên hệ đào tạo cán bộ chính trị cấp trung đoàn, sư đoàn, quân chủng, bộ đội biên phòng đang theo học tại học viện.
Theo Thiếu tướng Nguyễn Đình Minh, Giám đốc học viện, trong 63 năm qua, học viện đã đào tạo được hàng vạn cán bộ chính trị, chính ủy, chính trị viên cho toàn quân. Trong số các học viên được học viện đào tạo đã có hàng trăm đồng chí được phong quân hàm cấp tướng, nhiều đồng chí đã trở thành những cán bộ cao cấp, giữ những cương vị, trọng trách cao của Đảng, Nhà nước và quân đội...
Thay mặt nhân dân cả nước, đồng chí Nguyễn Thiện Nhân đánh giá cao những thành tích của Học viện Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam. Đồng chí Nguyễn Thiện Nhân mong muốn toàn thể cán bộ, sĩ quan, học viên, chiến sĩ của học viện phát huy truyền thống vẻ vang 70 năm qua của Quân đội nhân dân Việt Nam, “trung với Đảng, hiếu với dân, nhiệm vụ nào cũng hoàn thành, khó khăn nào cũng vượt qua, kẻ thù nào cũng đánh thắng”; giữ vững phẩm chất “Anh bộ đội Cụ Hồ” hoàn thành xuất sắc những nhiệm vụ mà Đảng và nhân dân giao phó, góp phần bảo vệ vững chắc độc lập, chủ quyền, toàn vẹn lãnh thổ thiêng liêng của Tổ quốc và cuộc sống ấm no, hạnh phúc của nhân dân.
Tối cùng ngày, tại Nhà hát Quân đội phía Nam (TPHCM) đã diễn ra Chương trình giao lưu nghệ thuật “Khúc quân hành vang mãi” do Trung tâm phát thanh truyền hình Quân đội tổ chức nhằm chào mừng 70 năm ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam và 25 năm ngày hội Quốc phòng toàn dân.
Sáng cùng ngày, Bộ đội Biên phòng tỉnh Thừa Thiên - Huế long trọng tổ chức mít tinh kỷ niệm 50 năm ngày thành lập (15-12-1964 -- 15-12-2014) và đón nhận Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng ba do Chủ tịch nước trao tặng. Đại tá Nguyễn Văn Hiền, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Thừa Thiên - Huế, cho biết qua 50 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành, các thế hệ cán bộ, chiến sĩ của đơn vị đã đoàn kết nhất trí, vượt qua khó khăn, xây dựng địa bàn hai tuyến biên phòng biên giới và hải đảo ngày càng vững mạnh.
|