Cùng thời điểm này, tại gần 3.000 nghĩa trang liệt sỹ khác trên cả nước cũng đồng loạt diễn ra “Lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sỹ”. Trung ương Đoàn mong muốn thông qua hoạt động này sẽ góp phần bồi đắp cho thế hệ trẻ truyền thống “Uống nước nhớ nguồn” tốt đẹp của dân tộc ta, thấm nhuần giá trị của nền độc lập, tự do hôm nay.
Từ đó, các đoàn viên thanh niên có thêm động lực để tiếp tục phấn đấu học tập, lao động, rèn luyện bản thân, xung kích trong mọi hoạt động vì cộng đồng để xứng đáng với các thế hệ cha anh đi trước.
Bạn Phùng Thị Diệu Hương, Chủ tịch Hội sinh viên trường Đại học Kinh tế - Luật TP HCM tham gia lễ thắp nến tri ân cho biết: "Mặc dù 40 mùa xuân đã đi qua nhưng em vẫn cảm thấy các bạn vẫn ý thức được sự hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ.
Bây giờ chúng em dâng đến các anh hùng liệt sĩ lòng thành kính nhất. Mong rằng các bạn trẻ sẽ thể hiện nhiệt huyết của mình cụ thể hơn, cống hiến hết mình chứ không chỉ thông qua những lời nói. Mà có những hành động cụ thể để đất nước ngày càng phát triển, đặc biệt là trong thời kì hội nhập như ngày nay".