Ông Nguyễn Văn Cao, người dân thị trấn Tằng Loỏng, huyện Bảo Thắng, tỉnh Lào Cai chia sẻ: “Tôi lần đầu tiên được xem Hội chọi trâu của huyện Bảo Thắng tổ chức. Nhân dân rất háo hức, phấn khởi, khán giả trật tự xem và rất vui thú. Lễ hội này mở ra thể hiện nét văn hóa đẹp của tỉnh Lào Cai nói chung và huyện Bảo Thắng nói riêng”.
Với người dân miền núi Tây Bắc nói chung và Lào Cai nói riêng, Hội chọi trâu đầu năm không chỉ là lễ hội vui xuân, mà còn là dịp biểu dương, ghi nhận đối với những gia đình chăn nuôi giỏi. Qua đó thúc đẩy phong trào phát triển chăn nuôi đại gia súc, nhằm khai thác tiềm năng, thế mạnh của vùng.
Ông Vũ Văn Khả, Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã Gia Phú, Trưởng Ban Tổ chức Lễ hội cho biết: “Hội chọi trâu năm nay là một sự kích cầu để nhân dân các dân tộc trong xã phát triển đàn đại gia súc, đặc biệt là đàn trâu. Qua Hội chọi trâu này, nhân dân trong xã sẽ đầu tư, phát triển đàn đại gia súc, đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội của địa phương”.
Theo kế hoạch, Lễ hội chọi trâu tại Bảo Thắng sẽ diễn ra trong 2 ngày, từ 28.2 đến hết ngày 1.3. Vòng đấu loại sẽ diễn ra trong ngày đầu tiên, ngày thứ hai sẽ tổ chức thi đấu bán kết và chung kết.