Pháp luật   Tư vấn pháp luật

Người lao động thuộc diện nào bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

Cập nhật ngày: 04/10/2015 - 12:28

Hỏi: Tôi đang làm công nhân cho một công ty giày da. Tôi muốn biết người lao động thuộc diện nào là đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp và tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp là bao nhiêu?

(Trần Thanh Loan, Trảng Bàng)

Đáp:

Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 43 Luật Việc làm thì đối tượng người lao động bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

- Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

- Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

- Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Người lao động theo quy định trên đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Điều 58 Luật Việc làm quy định tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau: Tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương cơ sở (đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định), hoặc cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu vùng (đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định), thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương cơ sở hoặc bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

LG. Anh Tuyết