Tính đến giữa tháng 5.2014, toàn huyện có 143 học sinh bỏ học (so với năm học 2012- 2013 tăng 21 em). Trong đó, bậc tiểu học có 2 học sinh, so với cùng kỳ năm học trước giảm 6 học sinh. Bậc THCS có 72 học sinh bỏ học, chiếm tỷ lệ 1,02% (tăng 8 học sinh và tăng 0,03% so với cùng kỳ). Bậc THPT có 65 học sinh bỏ học, chiếm tỷ lệ 2,9% (tăng 27 học sinh và tăng 1,29% so với năm học trước).
Khối GDTX cũng có 4 học sinh bỏ học, giảm 8 học sinh so với năm học trước. Số học sinh bỏ học nhiều chủ yếu ở các khối lớp 6, 8, 10 và 11, với 101 học sinh.
![Tân Châu: Số học sinh bỏ học giữa chừng vẫn ở mức cao](http://image.baotayninh.vn/news/2014/20140528/fckimage/93581473739931_bohoc.jpg) |
Mạnh thường quân tặng xe đạp, tạo điều kiện để học sinh nghèo đến trường.
|
Theo ghi nhận, nguyên nhân chủ yếu dẫn đến tình trạng học sinh bỏ học gia tăng ở huyện là do kinh tế gia đình khó khăn, không có điều kiện đi học; học sinh ở các khu vực vùng sâu, biên giới khi chuyển lên các trường ở tuyến trên không theo kịp chương trình nên học yếu, dẫn đến chán và bỏ học; mắc bệnh bỏ học giữa chừng; gia đình một số em không cho con đi học, nhà trường đã vận động nhiều lần nhưng phụ huynh không hợp tác cho con đến trường; có em theo gia đình đi làm ăn xa…
Hiền Lâm